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UAMUZI WA KAMATI YA MAUDHUI KUHUSU TUHUMA ZA UKIUKAJI WA
KANUNI ZA MAWASILIANO YA KIELEKTRONIKI NA POSTA
(MAUDHUI YA MITANDAONI), 2018

1.0 MAELEZO KUHUSU UKIUKAJI WA KANUNI

kwa ajili ya kuchapisha na kutangaza habari mbali mbali mitandaoni.

atakayekiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni au sheria nyingine.

taarifa yenye kupotosha na kuleta mkanganyiko kwa jamii.

(COVID-109).

Kwamba, Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, ilitoa leseni ya kutoa
maudhui mtandaoni kwa Mwananchi Newspaper tarehe 25 Mei, 2018,

Kwamba, kwa mujibu wa Kanuni ya 4 ya Kanuni za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mitandaoni), 2018, Mamlaka ya
Mawasiliano Tanzania ina jukumu la kutunza kumbukumbu za watoa
huduma wote wa maudhui mtandaoni pamoja na kuchukua hatua stahiki
za kisheria dhidi ya mtoa huduma yeyote wa maudhui mitandaoni

Kwamba, tarehe 13/04/2020, Mwananchi Newspaper kupitia kurasa
zake za mitandao ya kijamii inatuhumiwa kuchapisha na kutangaza

Kwamba, Mwananchi Newspaper ilitangaza habari hizo bila kuzingatia
Weledi, Sheria, Kanuni na Maadili ya Uandishi wa Habari, kwa sababu
mhariri wa kurasa hizo aliweka/alichapisha picha jongefu yenye kichwa
cha habari, “RAIS MAGUFULI AKINUNUA SAMAKI SOKONI MJINI
CHATO” huku wakiweka picha jongefu iliyochukuliwa mnamo 3 Juni
2019 ambapo Mhe. Rais Dr. John Joseph Pombe Magufuli alikuwa
akinunua samaki katika soko la Feri, Dar es Salaam jambo ambalo ni la
kupotosha jamii na kuleta hisia hasi hususani katika kipindi hiki ambapo
Taifa na Serikali kwa ujumla iko katika harakati za kupambana na
ugonjwa wa homa kali ya mapafu inayosababishwa na Virusi vya Corona
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KANUNI ZILIZOKIUKWA

Kwamba, kitendo cha kuchapisha na kutangaza habari hizo ambazo
hazina ukweli na za kupotosha jamii, Mwananchi Newspaper
inatuhumiwa kukiuka Kanuni Na. 5 (1) (a), na 12 (1) za Mawasiliano ya
Kielektroniki na Posta (Maudhui ya Mtandaoni), 2018. Kanuni tajwa
zinasomeka kama ifuatavyo;

5.-(1) For the purpose of these Regulations, an online content provider shall
have the obligations to-
(a) Ensure that online content is safe, secure and does not
contravene the provisions of any written law;

12.-Online content services provider shall not publish-

() false content which is likely to mislead or deceive the public
unless where it is clearly pre- stated that the content is —

(i)  satire and parody

(i) fiction; and

(i) where it is preceded by a statement that the content is
not factual

WITO WA KUTOA MAELEZO YA UTETEZI

Tarehe 15 Aprili, 2020, Kamati ya Maudhui iliuandikia uongozi wa
Mwananchi Newspaper, wito wa kufika mbele ya Kamati kutoa utetezi
wao kwa nini wasichukuliwe hatua za kisheria.

Tarehe 15 Aprili, 2020 saa 09:00 alasiri, uongozi wa Mwananchi
Newspaper ukiongozwa na Bw. Boniface Meena, Msimamizi wa Maudhui
Mtandaoni wa Mwananchi Newspaper ambaye aliambatana na Bw.
Joseph Kesagero, Mkurugenzi wa Sheria wa Mwananchi Newspaper,
walifika mbele ya Kamati ya Maudhui kwa ajili ya kutoa utetezi wao.

Kuangalia Maudhui ya Mwananchi Newspaper

Kamati ya Maudhui pamoja na Uongozi wa Mwananchi Newspaper
walipata fursa ya kuangalia maudhui yaliyochapishwa katika kurasa za
mitandao ya kijamii ya gazeti hilo tarehe 13 Aprili, 2020 ili kujiridhisha
iwapo maudhui hayo yalikiuka Kanuni za Maudhui Mitandaoni au la.

Maelezo ya Utetezi ya Mwananchi Newspaper

Uongozi wa Mwananchi Newspaper, ukiongozwa na Bw Boniface Meena,
ulitoa utetezi wao na kusema kuwa tarehe 13/04/2020 mmoja wa
waandishi wao mwandamizi (senior reporter) alituma katika Kundi lao la
“WhatsApp” picha jongefu iliyokuwa inamuonyesha Mheshimiwa Rais wa
Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Dkt. John Pombe Joseph Magufuli
akiwa sokoni akinunua samaki na kudai kuwa alikua sokoni huko
wilayani Chato.
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Baada ya kupata habari/picha jongefu hiyo waliichapisha katika kurasa
za mitandao ya kijamii ya “tweeter” na “instagram” ya Mwananchi
Newspaper wakieleza kuwa Rais Magufuli yuko sokoni mjini Chato
akinunua samaki, kwa sababu waliamini kuwa ni taarifa ya kweli na
sahihi. Bw. Meena alisema waliamini taarifa hiyo ni ya kweli kwa sababu
aliyeileta kwenye kundi lao la WhatsApp ni mwandishi wao mwandamizi
na pia ni mwenyeji wa Mjini Chato.

Bw. Meena aliendelea kuiambia Kamati kuwa baada ya muda kidogo
mwandishi huyo alitoa maelezo katika kundi la WhatsApp na kusema
kuwa taarifa hiyo haikuwa sahihi.

Baada ya maelezo hayo, waliamua kuifuta habari hiyo, na kisha
walimhoji kwa nini alituma taarifa isiyo sahihi. Mwandishi huyo aliwajibu
kuwa aliipata habari/picha jongefu hiyo kutoka katika Kundi lingine. Na
walipozidi kumhoji kwa nini hakuhakiki ukweli wa taarifa hiyo alikosa
majibu.

Halikadhalika, Bw. Meena aliendelea kuieleza Kamati kuwa baada ya
kuona mtoa taarifa alikosa majibu ya kuridhisha, iliwabidi kuomba radhi
kwa Rais na wote walioathirika na taarifa hiyo, kupitia kurasa za
mitandao ya kijamii za Mwananchi Newspaper na kuahidi kuchukua
hatua kali dhidi ya waliohusika kufanya upotoshaji huo.

Aidha, Bw Meena alilambia Kamati kuwa wamekwisha chukua hatua za
kinidhamu kwa wahusika wa tukio hilo ikiwa ni pamoja na kusitisha
mkataba wa ajira wa mtoa habari huyo, pia mtengenezaji wa Maudhui
aliye chapisha picha jongefu hiyo amepewa onyo kwa kutenda kosa hilo.
Halikadhalika Bw. Meena mwenyewe amepewa onyo na karipio.

Bw. Meena aliendelea kusema kuwa kosa hilo ni la kibinadamu na
waliiomba radhi Kamati.

Bw. Meena aliendelea kusema kuwa wamechukua hatua kutokana na
jambo hilo, ambapo tarehe 14/04/2020 waliitisha kikao cha nidhamu
ambapo mtoa taarifa alihojiwa na hatimaye yalitolewa maamuzi ya
kusitisha mkataba wa ajira yake.

Kwa upande wake, Bw. Josephat Joseph Kasegero (ambaye ni Meneja wa
Sheria wa Mwanachi Newspaper) alisema kuwa wao kama kampuni
hawana ubishi juu ya kilichotokea kwa sababu kwa chombo cha habari
kufanya jambo kama hilo lililotokea ni mwenendo mbaya sana (serious
missconduct) na hivyo wao wanaiomba radhi Kamati kwa kilichotokea na
kwamba watachukua tahadhari ili jambo kama hilo lisitokee tena.

Tathmini ya Kamati

Baada ya kusikiliza utetezi wa Mwananchi Newspaper Kamati ya
Maudhui imebaini kwamba Mwananchi Newspaper imechapisha
maudhui yenye lengo la kupotosha jamii hasa kwa kutokuzingatia Sheria,
Weledi na Misingi ya Maadili ya Uandishi na Utangazaji wa Habari.
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usimamizi na uharirj wa habari.

Pia Mhariri alipaswa ajiulize kama kweli Mjini Chato kuna Soko la samaki
au la. Ukosefu wa usimamizi mahiri wa maudhui ndani ya Mwanachi
Newspaper ndio unaufanya uongozi wake kusema mbele ya Kamati kuwa
hata na wao wanashangaa ni kwa nini mtu huyo alituma habari hiyo ya
kupotosha kwenye kundi hilo la WhatsApp, huku wakishindwa kujiuliza
kwa nini na wao waliiaminij taarifa hiyo bila kujiridhisha kuhusu ukweli
na uhalisia wa tukio hilo.

Kamati ya Maudhuj imejiridhisha kuwa Mwananchj Newspaper kama
chombo cha habari cha kuaminika na chenye hadhi, kimefanya kosa la

cha kuwa habari hiyo imeletwa katika kundi lao 1la WhatsApp
wanaloliamini bila ya kujiridhisha kuhusu ukweli na uhalisia wa habari
husika.

Kamati imepokea taarifa ya hatua iliyochukuliwa na Mwananchi
Newspaper baada ya kosa kutendeka kwa kuondoa habari hiyo ili
isiendelee kusambaa na kuzidi kupotosha umma. Halikadhalika hatua va
kuomba radhi baada ya kugundua makosa yao pia imezingatiwa. Hata
hivyo Kamati imeona kuna madhara makubwa yaliyosababishwa na
habari hiyo kijamii.

Uamuzi wa Kamati

Baada ya kusikiliza na kutafakari kwa kina maelezo ya utetezi
yaliyotolewa na Uongozi wa Mwananchi Newspaper, Kamati ya Maudhui
imeridhika kuwa Mwananchi Newspaper kupitia kurasa zake za
mitandao ya kijamii imekiuka Kanuni za Mawasiliano ya Kielektroniki na
Posta (Maudhui Mitandaoni), 2018.

Hivyo Basi, kwa mujibu wa Kifungu cha 28 (1) (b) na (d) cha Sheria ya
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania, Sura ya 172, Marejeo ya mwaka



2017, Kamati ya Maudhui inaamua kutoa adhaby zifuatazo dhidi ya
Mwananchi N ewspaper:-

1. Kusitishwa utoaji wa huduma ya maudhui mtandaoni kwa kipindi cha
miezi sita (6) kuanzia leo kwa ukiukaji wa Kanun; kama ilivyoainishwa
katika shauri hili, ili waweze kujirekebisha. Kamati imefikia uamuzi
huu kwa lengo 1a kuwapa fursa Mwananchi Newspaper kujitambua,
kujitafakari na kujipanga vizuri zaidi il waweze kuendesha kituo chao
kwa kuzingatia matakwa ya Sheria, Kanuni na taaluma ya habari na
utangazaji; na

2. Kulipa faini ya Shilingi Milioni Tano (TZS. 5,000,000.00) tu kwa
Mamlaka ya Mawasiliano Tanzania (TCRA).

Haki ya kukata rufaa dhidi ya uamuzi huy kwenye Baraza la Ushindani wa
Haki Kibiashara (Fair Competition Tribunal - FCT) iko wazj ndani ya siku 21
(ishirini na moja) kuanzia leo.

Uamuzi huu umesainiwa na:
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Makamu Mwenyekiti wa Kamati ya Maudhui

PAMOJA NA WAJUMBE WA KAMATI YA MAUDHUI WAFUATAO:




